รู้จักจุฬาฯ
การบริหาร
อัตลักษณ์มหาวิทยาลัย
Green University
Sustainability
ติดต่อจุฬาฯ
บริจาคให้จุฬาฯ
หลักสูตร
การสมัครเข้าศึกษา
หน่วยงานการศึกษา
บริการนิสิต
บริการวิชาการ
บริการทางการแพทย์
บริการตรวจวิเคราะห์คุณภาพ
สารสนเทศและการสื่อสาร
พื้นที่สร้างสรรค์
ข่าวสารและความเคลื่อนไหว
วารสารจุฬาฯ
สาระความรู้
ข่าวสารจุฬาฯ
16 พฤษภาคม 2566
ข่าวเด่น, งานวิจัยและนวัตกรรม, ภาพข่าว
ผู้เขียน สมบูรณ์ พัฒนปรีชาเสถียร
เมื่อวันที่ 15 พฤษภาคม 2566 เวลา 09.30 น. ที่โรงแรมดิอิมเพรส น่าน นายวิบูรณ์ แววบัณฑิต ผู้ว่าราชการจังหวัดน่าน กล่าวต้อนรับและเปิดงานพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) ความร่วมมือในการอนุรักษ์มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมล้านนาน่าน เพื่อการพัฒนาเศรษฐกิจฐานราก และการท่องเที่ยวเชิงสร้างสรรค์ ภายใต้โครงการวิจัยเรื่อง “การพัฒนาคลังคัมภีร์ใบลานดิจิทัลเพื่อการอนุรักษ์มรดกทางวัฒนธรรมและการส่งเสริมเศรษฐกิจฐานราก”
ในส่วนของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ศ.ดร. จักรพันธ์ สุทธิรัตน์ รองอธิการบดี ด้านวิจัย ได้กล่าวแถลงการณ์ความร่วมมือและสนับสนุนการดําเนินงานวิจัยของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โดยมีหน่วยงานร่วมลงนามประกอบด้วย มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลล้านนา สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดน่าน สำนักงานพระพุทธศาสนา จังหวัดน่าน สภาวัฒนธรรมจังหวัดน่าน โรงเรียนสตรีศรีน่าน และจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
คณะผู้วิจัยจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย นำโดย ผศ.ดร.ฐิติรัตน์ ปั้นบารุงกิจ รองผู้อํานวยการฝ่ายวิจัย สถาบันเอเชียศึกษา จุฬาฯ หัวหน้าโครงการวิจัย ได้กล่าวรายงานการดําเนินงานโครงการเรื่องการพัฒนาคลังคัมภีร์ใบลานดิจิทัล เพื่อการอนุรักษ์มรดกทางวัฒนธรรมและการส่งเสริมเศรษฐกิจฐานราก จากนั้นเป็นการบรรยายพิเศษเรื่อง “ข้อค้นพบจากการอนุรักษ์คัมภีร์ใบลานเมืองน่าน” ของทีมม้าแก่ นําโดย อ.สมเจตน์ วิมลเกษม ผู้ทรงคุณวุฒิจังหวัดน่าน
ในช่วงบ่าย มีการประชุมแนวทางการดําเนินงานการอนุรักษ์มรดกภูมิปัญญาทางวัฒนธรรมล้านนาน่าน โดยภาคีความร่วมมือทั้ง 6 ฝ่าย และเครือข่ายความร่วมมือที่สนใจ รวมถึงเยาวชนรุ่นใหม่
สถาบันเอเชียศึกษา จุฬาฯ จัดฉายภาพยนตร์สารคดีเรื่อง “MUAYTHAI : POWER & SPIRIT” ผลงานสร้างสรรค์จากงานวิจัย ผลักดันมวยไทยสู่ Soft Power
คณะจิตวิทยา จุฬาฯ จับมือ สสส. จัดงานแถลงข่าวโครงการ Thai Mind Awards เปิดรับสมัครองค์กรเข้าร่วมการคัดเลือกรางวัลสุดยอดองค์กรเสริมสร้างสุขภาวะทางจิต
ผู้รักษาการอธิการบดีจุฬาฯ ร่วมเสวนาเรื่อง “The New Growth Engine: แนวทางสู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน”
เชิญชวนนิสิตนักศึกษาระดับอุดมศึกษา ร่วมประกวดโฆษณาวิดีโอ “X Campus Ads Idea Contest 2024”
คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ จัดกิจกรรมปลูกต้นรวงผึ้ง และจัดแสดงนิทรรศการ “ร้อยรวมพระบารมี สืบสานพระราชปณิธาน” เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ
จุฬาฯ จัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ
จุฬาฯ สนับสนุนให้อาจารย์ทำงานวิจัย นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากต่อทั้งอาจารย์ นิสิต รวมถึงภาคประชาสังคม รองศาสตราจารย์ ดร.สุชนา ชวนิชย์ คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
จุฬาฯ สนับสนุนให้อาจารย์ทำงานวิจัย นับว่าเป็นสิ่งที่ดีมากต่อทั้งอาจารย์ นิสิต รวมถึงภาคประชาสังคม
รองศาสตราจารย์ ดร.สุชนา ชวนิชย์ คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้ เพื่อมอบประสบการณ์การใช้งานที่ดีให้กับท่าน และเพื่อพัฒนาคุณภาพการให้บริการเว็บไซต์ที่ตรงต่อความต้องการของท่านมากยิ่งขึ้น ท่านสามารถทราบรายละเอียดเกี่ยวกับคุกกี้ได้ที่ นโยบายการคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล และท่านสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า
ท่านสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น
ประเภทของคุกกี้ที่มีความจำเป็นสำหรับการทำงานของเว็บไซต์ เพื่อให้ท่านสามารถใช้เว็บไซต์ได้อย่างเป็นปกติ ท่านไม่สามารถปิดการทำงานของคุกกี้นี้ในระบบเว็บไซต์ของเราได้
คุกกี้ประเภทนี้จะทำการเก็บข้อมูลพฤติกรรมการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน โดยมีจุดประสงค์คือนำข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้มีคุณภาพ และสร้างประสบการณ์ที่ดีกับผู้ใช้งาน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด หากท่านไม่ยินยอมให้เราใช้คุกกี้นี้ เราอาจไม่สามารถวัดผลเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้ดีขึ้นได้ รายละเอียดคุกกี้