รู้จักจุฬาฯ
การบริหาร
อัตลักษณ์มหาวิทยาลัย
Green University
Sustainability
ติดต่อจุฬาฯ
บริจาคให้จุฬาฯ
หลักสูตร
การสมัครเข้าศึกษา
หน่วยงานการศึกษา
บริการนิสิต
บริการวิชาการ
บริการทางการแพทย์
บริการตรวจวิเคราะห์คุณภาพ
สารสนเทศและการสื่อสาร
พื้นที่สร้างสรรค์
ข่าวสารและความเคลื่อนไหว
วารสารจุฬาฯ
สาระความรู้
ข่าวสารจุฬาฯ
22 มีนาคม 2565
ข่าวเด่น, ความภูมิใจของจุฬาฯ, ภาพข่าว
เมื่อวันพุธที่ 16 มีนาคม 2565 ณ สมาคมนิสิตเก่าจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (สนจ.) ศ.นพ.กำธร พฤกษานานนท์ อุปนายก สนจ. ต้อนรับ Ms.Kellie Welborn Ms.Darby Major Ms.Christina Cherel Mr.Jordan Freeman และ Ms.Matt Matassa คณะนักวิจัยจากสถาบัน Bill & Melinda Gates Institute, Johns Hopkins University สหรัฐอเมริกา ที่เข้าเยี่ยมชมการปฏิบัติภารกิจของอาสาสมัคร “กล่องรอดตาย” บนระบบติดตามอาการออนไลน์ หรือ Virtual Ward ที่สามารถดูแลผู้ป่วยโควิด-19 ทำ Home Isolation ทั้ง 10 wards ได้นับพันราย และยังช่วยลดภาระงานของบุคลากรทางการแพทย์ได้กว่าร้อยละ 83 นอกจากนี้ คณะนักวิจัยยังได้ร่วมทำกิจกรรมจิตอาสานำยาและเวชภัณฑ์บรรจุลงกล่องรอดตายให้พร้อมนำส่งไปยังผู้ป่วยด้วย
ในการนี้ คุณดวงพร เที่ยงวัฒนธรรม เลขาธิการ สนจ. คุณปรียานุช ศุภสิทธิ์ รองเลขาธิการ สนจ. และนายอธิศีล ธัญญ์ ณ ป้อมเพชร ประชาสัมพันธ์ สนจ. ได้เข้าร่วมงานด้วย
สนจ.ขอเชิญนิสิตเก่าจุฬาฯ และผู้มีจิตศรัทธาร่วมกันบริจาคยา เวชภัณฑ์ และร่วมสมทบทุนจัดทำกล่องรอดตาย กล่องละ 500 บาท โดยบริจาคเงินผ่านมูลนิธิส่งเสริมและอนุรักษ์ศิลปไทย บัญชี ธนาคารกสิกรไทย เลขที่ 017-2-88191-2 (ส่งหลักฐานการบริจาคเพื่อขอลดหย่อนภาษีมาที่ LINE ID : @donatesurvivalbox) สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ คุณแมค โทร. 09-6991-6363
สถาบันเอเชียศึกษา จุฬาฯ จัดฉายภาพยนตร์สารคดีเรื่อง “MUAYTHAI : POWER & SPIRIT” ผลงานสร้างสรรค์จากงานวิจัย ผลักดันมวยไทยสู่ Soft Power
คณะจิตวิทยา จุฬาฯ จับมือ สสส. จัดงานแถลงข่าวโครงการ Thai Mind Awards เปิดรับสมัครองค์กรเข้าร่วมการคัดเลือกรางวัลสุดยอดองค์กรเสริมสร้างสุขภาวะทางจิต
ผู้รักษาการอธิการบดีจุฬาฯ ร่วมเสวนาเรื่อง “The New Growth Engine: แนวทางสู่การพัฒนาอย่างยั่งยืน”
เชิญชวนนิสิตนักศึกษาระดับอุดมศึกษา ร่วมประกวดโฆษณาวิดีโอ “X Campus Ads Idea Contest 2024”
คณะวิทยาศาสตร์ จุฬาฯ จัดกิจกรรมปลูกต้นรวงผึ้ง และจัดแสดงนิทรรศการ “ร้อยรวมพระบารมี สืบสานพระราชปณิธาน” เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ
จุฬาฯ จัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ
จุฬาฯ เป็นที่ที่เราได้มาพบตัวเองจริงๆ และเป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุด คุณรสสุคนธ์ กองเกตุ (ครูเงาะ) นิสิตเก่า คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
จุฬาฯ เป็นที่ที่เราได้มาพบตัวเองจริงๆ และเป็นช่วงเวลาที่สนุกที่สุด
คุณรสสุคนธ์ กองเกตุ (ครูเงาะ) นิสิตเก่า คณะนิเทศศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
เว็บไซต์นี้ใช้คุกกี้ เพื่อมอบประสบการณ์การใช้งานที่ดีให้กับท่าน และเพื่อพัฒนาคุณภาพการให้บริการเว็บไซต์ที่ตรงต่อความต้องการของท่านมากยิ่งขึ้น ท่านสามารถทราบรายละเอียดเกี่ยวกับคุกกี้ได้ที่ นโยบายการคุ้มครองข้อมูลส่วนบุคคล และท่านสามารถจัดการความเป็นส่วนตัวของคุณได้เองโดยคลิกที่ ตั้งค่า
ท่านสามารถเลือกการตั้งค่าคุกกี้โดยเปิด/ปิด คุกกี้ในแต่ละประเภทได้ตามความต้องการ ยกเว้น คุกกี้ที่จำเป็น
ประเภทของคุกกี้ที่มีความจำเป็นสำหรับการทำงานของเว็บไซต์ เพื่อให้ท่านสามารถใช้เว็บไซต์ได้อย่างเป็นปกติ ท่านไม่สามารถปิดการทำงานของคุกกี้นี้ในระบบเว็บไซต์ของเราได้
คุกกี้ประเภทนี้จะทำการเก็บข้อมูลพฤติกรรมการใช้งานเว็บไซต์ของท่าน โดยมีจุดประสงค์คือนำข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้มีคุณภาพ และสร้างประสบการณ์ที่ดีกับผู้ใช้งาน เพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุด หากท่านไม่ยินยอมให้เราใช้คุกกี้นี้ เราอาจไม่สามารถวัดผลเพื่อการปรับปรุงและพัฒนาเว็บไซต์ให้ดีขึ้นได้ รายละเอียดคุกกี้